32 ทีมผ่านรอบสุดท้าย PEA 2563 จะมีทีมอะไรบ้าง

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 16 (ปีที่ 36) ประจำปี 2563 ได้ทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบสุดท้าย ครบ 32 ทีม เรียบร้อย

vlb76
vlb76

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 16 (ปีที่ 36) ประจำปี 2563 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้ทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบสุดท้าย ครบ 32 ทีม เรียบร้อย

ศึกลูกยางรายการเยาวชน U18 เริ่มต้นแข่งขันรอบคัดเลือกในปี 2563 มาตั้งแต่เดือนสิงหาคม และได้ 32 ทีม ทั้งทีมชาย และหญิง ที่จะผ่านเข้าไปแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ที่สนามกีฬากลางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และโรงเรียนชุมชนป้อมเพชร ดังนี้

ประเภททีมชาย
1. วิทยาลัยเทคโนโลยีผดุงเสนาบริหารธุรกิจ จ.พระนครศรีอยุธยา (เจ้าภาพ)
2. โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น (แชมป์เก่าปี 2562)
3. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มิชฌิม จ.นครสวรรค์ (แชมป์ภาคเหนือ)
4. โรงเรียนกีฬา อบจ.พิษณุโลก จ.พิษณุโลก (รองภาคแชมป์เหนือ)
5. โรงเรียนท่าชัยวิทยา จ.สุโขทัย (อันดับ 3 ภาคเหนือ)
6. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร (แชมป์ภาคนครหลวง)
7. โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ (รองแชมป์ภาคนครหลวง)
8. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา (แชมป์ภาคอีสาน)
9. โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ (รองแชมป์ภาคอีสาน)
10. โรงเรียนหนองกุงศรีวิทยาคาร จ.กาฬสินธุ์ (อันดับ 3 ภาคอีสาน)
11. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ (แชมป์ภาคใต้)
12. โรงเรียน อบจ.สงขลาพิทยานุสรณ์ จ.สงขลา (รองแชมป์ภาคใต้)
13. โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี (แชมป์ภาคตะวันออก)
14. โรงเรียนทุ่งศุขลาพิทยา “กรุงไทยอนุเคราะห์” จ.ชลบุรี (รองแชมป์ภาคตะวันออก)
15. โรงเรียนด่านช้างวิทยา จ.สุพรรณบุรี (แชมป์ภาคกลาง)
16. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี (รองแชมป์ภาคกลาง)

ประเภททีมหญิง
1. วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา (เจ้าภาพ)
2. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (แชมป์เก่าปี 2562)
3. โรงเรียนเม็งรายมหาราชวิทยาคม จ.เชียงราย (แชมป์เหนือ)
4. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ จ.เพชรบูรณ์ (รองแชมป์เหนือ)
5. โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร (แชมป์นครหลวง)
6. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี (รองแชมป์นครหลวง)
7. โรงเรียนสตรีสิริเกศ จ.ศรีสะเกษ (แชมป์อีสาน)
8. โรงเรียนสารคามพิทยาคม จ.มหาสารคาม (รองแชมป์อีสาน)
9. โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น (อันดับ 3 อีสาน)
10. โรงเรียนเทศบาล 1 (เอ็งเสียงสามัคคี) จ.สงขลา (แชมป์ใต้)
11. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ (รองแชมป์ใต้)
12. โรงเรียนวังจันทร์วิทยา จ.ระยอง (แชมป์ตะวันออก)
13. โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี (รองแชมป์ตะวันออก)
14. โรงเรียนธัญบุรี จ.ปทุมธานี (อันดับ 3 ตะวันออก)
15. โรงเรียนเทศบาล 3 วัดไชนาวาส จ.สุพรรณบุรี (แชมป์ภาคกลาง)
16. โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง (รองแชมป์ภาคกลาง)

การแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม จะทำการจับสลากแบ่งสายในวันที่ 9 ตุลาคม 2563

รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย แข่งขันที่สนามกีฬากลางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และโรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยุธยา ระหว่างวันที่ 10-17 ตุลาคม 2563 ติดตามชมการถ่ายทอดสดได้ทาง TVA Channel